

## Marekani kuachia fedha za FBME ilizozishikilia miaka 9

Na Grace Gurisha

SERIKALI ya Marekani imeahidi hadi Desemba, mwaka huu, itaachia fedha zinazomilikiwa na benki ya FBME Ltd inazozishikilia na wadai wote watalipwa ikiwamo Kampuni ya Coast Textile Limited, ambayo inadai Sh. bilioni 145 kulingana na amri ya mahakama iliyotolewa miaka tisa iliyopita.

Wakili wa Serikali Edwin Wediro, alidai katika Mahakama Kuu Kanda ya Dar es Salaam jana kuwa Mkurugenzi wa Bodi ya Bima ya Amana (DIB), Isaack Kihwili, amewasiliana na Ubalozi wa Marekani kuhusu uwezekano wa kuondoa zuio la kushikilia fedha hizo.

"Taarifa nilizonazo ni kwamba amri ya kushikilia fedha hizo itaondolewa na Serikali ya Marekani ifikapo mwisho wa mwaka huu na wadai wote watalipwa," Wakili wa Serikali alidai mbele ya Jaji Salma Maghimbi, wakati shauri la utekelezaji wa hukumu ya mahakama kuhusu fedha hizo lilipokuja kwa ajili ya kutajwa.

Aidha, alidai kuwa Mkurugenzi wa DIB na Mfilisi wa Benki ya FBME nchini Cyprus, walifanya kikao mwezi uliopita, kwa ajili ya kujadili masuala mbalimbali ikiwa ni pamoja na maendeleo ya mchakato wa ufilisi.

Wakili wa Serikali alidai mahakamani kuwa kundi jingine la wateja walioweka amana kwenye benki hiyo katika asilimia 70 ya madai iliyobaki, litalipwa ifikapo Septemba, mwaka huu. Hata hivyo, alidai kuwa Kampuni ya Coast Textile Ltd haitakuwa miongoni mwa wanufaika katika orodha ya mwezi Septemba.

Aliiomba mahakama kupanga tarehe nyingine ya kutajwa kusubiri matokeo ya uamuzi wa mamlaka nchini Marekani kuondoa zuio la fedha za Benki ya FBME, ambazo zinashikiliwa kwa tuhuma za kuhusika na madai ya utakatishaji fedha.

Kabla ya kuahirishwa kwa shauri hilo, Wakili Joseph Rutabingwa, anayewakilisha Kampuni ya Coast alilkumbushia mahakama ilichomwagiza Mkurugenzi wa DIB kuwasiliana na Serikali ya Marekani kuhusu kuwapo kwa hukumu za mahakama dhidi ya Benki ya FBME, ambazo ni nne.

Jaji Maghimbi aliahirisha kesi hiyo hadi Oktoba Mosi, 2024 kwa ajili ya kusikilizwa.

Katika kesi hiyo, Kampuni ya Coast Textiles Limited iliamua kuomba mahakama kuingilia kati baada ya FBME, ambayo shughuli zake zilichukuliwa na Bot, kushindwa kutekeleza hukumu iliyotolewa na Jaji Aloysius Mujulizi, mwaka 2015 kuhusu malipo hayo.

Kampuni ilifungua maombi ya kuka-zia hukumu hiyo, ikiomba jumla ya Sh. bilioni 145.94 ipatikane kutoka kwa DIB, wafilisi wa FBME, na Mkurugenzi wa Bodi akishindwa kulipa atalazimika kuwajibishwa.

Mei 20, 2022, Jaji Amir Mruma, aliamuru Mkurugenzi wa DIB, ambaye aliteuliwa na Bot kama mfilisi wa FBME, kulipa kiasi hicho baada ya kukubali maombi ya utekelezaji wa hukumu yaliyowasilishwa na Coast Textiles Limited.



kuwajua na miongoni mengine, atarota maelekezo yake kuwezesha taasisi na mashirika ya umma kuwekeza

(ATCL) na Shirika la Reli Tanzania (TRC), Benki ya NMB na CRDB. Mchechu alisema wakati

ya umma kufichangia zingatanywa serikali, Mchechu, alisema hivi sasa, jukumu hilo litakuwa ni lazima kwa

ya kushikilia fedha hizo itaondolewa na uli unawezesha umma kujifanana na uli kwa undani shughuli za mashirika na taasisi za umma.

# Mahakama yaelezwa fedha za FBME kuachiwa Desemba

## Na MWANDISHI WETU

SERIKALI ya Marekani imeahidi kufikia Desemba, mwaka huu, itaziachia fedha zinazomilikiwa na FBME Bank Limited inazozishikilia na wadai wote.

Miongoni mwa wadai ni Kampuni ya Coast Textile Limited, inayodai sh. bilioni 145 kulingana na amri ya mahakama iliyotolewa takriban miaka tisa iliyopita.

Wakili wa Serikali, Edwin Wediro alidai hayo katika Mahakama Kuu ya Tanzania, Kanda ya Dar es Salaam jana, mbele ya Jaji Salma Maghimbil.

Alidai Mkurugenzi wa Bodi ya Bima ya Amana (DIB), Isaack Kihwili, amewasiliana na Ubalozi wa Marekani kuhusu uwezekano wa kuondoa zuiro la kushikilia fedha hizo.

"Taarifa nilizonazo ni kwamba amri ya kushikilia fedha hizo itaondolewa na Serikali ya Marekani ifikapo mwisho wa mwaka huu na wadai wote watalipwa," alidai wakili huyo, shauri la utekelezaji wa hukumu ya Mahakama kuhusu fedha hizo lilipotajwa.

Alidai Mkurugenzi wa DIB na Mfilisi wa Benki ya FBME nchini Cyprus walifanya kikao mwezi uliopita kujadili masuala mbalimbali, ikiwemo maendeleo ya mchakato wa ufilisi.

Wakili wa Serikali aliendelea kudai kundi jingine la wateja walioweka amana katika benki hiyo, asilimia 70 ya madai yaliyobaki yatalipwa ifikapo Septemba, mwaka huu.

Hata hivyo, alidai Coast Textile Limited haitakuwa miongoni mwa wanufaika katika orodha ya

Septemba.

Kutokana na hali hiyo, aliomba mahakama kupanga tarehe nyingine ya kutajwa kusubiri matokeo ya uamuzi wa mamlaka nchini Marekani kuondoa zuiro la fedha za Benki ya FBME, zinazoshikiliwa kwa tuhuma za kuhusika na madai ya utakatishaji fedha.

Wakili Joseph Rutabingwa, anayeiwakilisha Coast Textile Limited, alikumbushia kile mahakama ilithomwagiza Mkurugenzi wa DIB kuwasiliana na Serikali ya Marekani kuhusu kuwepo kwa hukumu za mahakama dhidi ya Benki ya FBME, ambazo ni nne.

Katika kesi hiyo, Kampuni ya Coast Textiles Limited iliamua kuiomba mahakama kuingilia kati baada ya FBME, ambayo shughuli

zake zilichukuliwa na Benki Kuu ya Tanzania (Bot), kushindwa kutekeleza hukumu iliyotolewa na Jaji Aloysius Mujuzizi mwaka 2015 kuhusu malipo hayo.

Kampuni ilifungua maombi ya kukazia hukumu hiyo, ikionba sh. bilioni 145.94 ipatikane kutoka kwa DIB, wafilisi wa FBME, ambapo Mkurugenzi wa Bodi akishindwa kulipa atalazimika kuwajibishwa.

Mei 20, mwaka 2022, Jaji Amir Mruma aliamuru Mkurugenzi wa DIB, ambaye aliteuliwa na Bot kama mfilisi wa FBME, kulipa kiasi hicho baada ya kukubali maombi ya utekelezaji wa hukumu yaliyowasilishwa na Coast Textiles Limited.

Jaji Maghimbil aliaharisha kesi hiyo hadi Oktoba mosi, mwaka huu, kwa usikilizwaji.

Ki

Ujenzi,

Dk. Kuu

uchuro

zaidi u

miund

viviani

unaku

nchi, /e

wanao

Dk.

miradi

change/c

itasabaki

kwa uje

Allair

utahakn

katika

kiichok

serikali n

Naye

Kampur

Mhandis

sasa, mir

ndani ya

kuwa, w

ya muda

viwango



